Xây nhà diện tích nhỏ hơn giấy phép xây dựng có bị xử phạt? – Luật Bất Động Sản

Đánh giá

Khi xây dựng mới hoặc sửa chữa, cải tạo nhà ở riêng lẻ nằm ngoài khu vực quy hoạch chi tiết xây dựng 1/500 và đã có giấy phép xây dựng thì một số trường hợp sẽ được cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà.

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Sở Xây dựng TP.HCM vừa có văn bản gửi Sở Tài nguyên và Môi trường, UBND các quận huyện ý kiến về một số nội dung liên quan đến việc xử lý công trình xây dựng mới nhà ở riêng lẻ hoặc công trình sửa chữa, cải tạo nhà ở riêng lẻ trên địa bàn thành phố.

Bạn Đang Xem: Xây nhà diện tích nhỏ hơn giấy phép xây dựng có bị xử phạt? – Luật Bất Động Sản

Đây là những nội dung nhằm đảm bảo thống nhất trong thực hiện công tác kiểm tra hoạt động xây dựng, với việc xử lý công trình xây dựng mới nhà ở riêng lẻ hoặc công trình sửa chữa, cải tạo nhà ở riêng lẻ và công tác cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở riêng lẻ trên địa bàn.

Theo Sở Xây dựng Thành phố, với các công trình xây dựng mới nhà ở riêng lẻ hoặc công trình sửa chữa, cải tạo nhà ở riêng lẻ, ngoài khu vực quy hoạch chi tiết xây dựng 1/500, đã được cấp giấy phép xây dựng (GPXD):

Nếu công trình có diện tích nhỏ hơn so với GPXD, không làm thay đổi chỉ tiêu quy hoạch, kiến trúc theo GPXD được cấp, không ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực công trình, không thuộc trường hợp điều chỉnh GPXD theo Điều 98 Luật Xây dựng năm 2014 thì đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở riêng lẻ.

Còn với trường hợp thay đổi hình thức kiến trúc mặt ngoài công trình trong đô thị không thuộc khu vực có yêu cầu về quản lý kiến trúc; điều chỉnh thiết kế bên trong công trình không làm thay đổi công năng, an toàn PCCC, chỉ tiêu quy hoạch, kiến trúc… theo GPXD được cấp thì không bị coi là hành vi xây dựng sai nội dung GPXD.

Công trình xây dựng mới nhà ở riêng lẻ hoặc công trình sửa chữa, cải tạo nhà ở riêng lẻ, ở nông thôn thuộc công trình được miễn GPXD theo quy định. Sở Xây dựng đề nghị UBND các quận huyện thực hiện quản lý trật tự xây dựng đối với công trình được miễn GPXD theo quy định.

Cụ thể, việc quản lý trật tự xây dựng căn cứ vào quy hoạch xây dựng được duyệt. Tại các khu vực chưa có quy hoạch xây dựng, UBND các cấp theo phân cấp có trách nhiệm ban hành quy định về quản lý quy hoạch, kiến trúc để làm cơ sở cấp GPXD và quản lý trật tự xây dựng.

Về nội dung quản lý trật tự xây dựng đối với các công trình được miễn GPXD, theo Sở Xây dựng, địa phương cần kiểm tra sự tuân thủ quy hoạch xây dựng, thiết kế đô thị (nếu có) hoặc quy định về quản lý quy hoạch, kiến trúc.

Còn với trường hợp thiết kế xây dựng đã được cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định thì nội dung quản lý xây dựng là kiểm tra sự tuân thủ thiết kế đã được thẩm định và các quy định pháp luật liên quan.

  • Những điểm ghi nhớ luật kinh doanh bất động sản
  • Quy định mới về giao, cho thuê với thửa đất nhỏ

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: menhadephh@gmail.com.

Xây nhà diện tích nhỏ hơn giấy phép xây dựng có bị xử phạt? - Luật Bất Động Sản

Nguồn: https://menhadep.com
Danh mục: Xây Dựng

Recommended For You